ĐÀ NẴNG MUA BÁN
Hãy đăng ký tài khoản miễn phí để đăng tin tại khu vực Đà Nẵng.

Chỉ mất 3s để tạo tài khoản, mật khẩu nên có kí tự chữ và số.

www.DANANGMUABAN.vn

https://facebook.com/danangmuaban.vn

Hỏi về việc đăng ký trang web bán hàng cá nhân

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Hỏi về việc đăng ký trang web bán hàng cá nhân

Bài gửi by truclinh6390 on Wed Jul 12, 2017 3:22 pm

Chào các chuyên viên trong văn phòng luật.
Hiện tại em đang có 01 dự án cùng với 01 nhóm nhằm phát triển các sản phẩm của riêng mình và tung sản phẩm này qua một trang web. Vấn đề là em sẽ là người quản lý website bán hàng này, tiếp nhận yêu cầu của người dùng, và bán hàng. Nếu khách hàng muốn mua hàng sẽ gọi điện trực tiếp đến số của em trên website và bên em sẽ bán hàng qua chuyển phát hay đưa tận tay khách hàng. Tuy thế website này thì không có đăng kí với cơ quan nhà nước về buôn bán kinh doanh. Em được biết là các trang web bán hàng qua mạng, hoặc kinh doanh qua mạng cần có đăng kí với cơ quan có thẩm quyền. Vậy những rủi do em có thể gặp là gì ? Và trường hợp trang web phát triển lớn hơn liệu có vi phạm quy định nào của pháp luật không ạ ?? Em không biết vấn đề đó, mong anh chị có thể tư vấn giúp em vấn đề này. 
Em cảm ơn. 

[You must be registered and logged in to see this image.]
Luật sư trả lời:
Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Everestlaw. Với thắc mắc này, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn  như sau: 
Quy định của pháp luật về việc bắt buộc đăng ký trang website bán hàng đối với các cá nhân để đảm bảo lợi ích cho cả người bán lẫn người mua, tránh một vài rủi ro không đáng có về bảo mật thông tin cá nhân.
Trong Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định về việc xử phạt đối với các trường hợp không tiến hàng đăng ký website như sau:
Điều 81. Hành vi vi phạm về thiết lập website thương mại điện tử
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng tới 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Cung cấp thông tin không đầy đủ hay sai lệch khi thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng;
b) Không thông báo sửa đổi, bổ sung khi có sự thay đổi thông tin liên quan tới website thương mại điện tử bán hàng theo quy định;
c) Công bố thông tin đăng ký trên website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử không đúng với nội dung đã đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;
d) Không tuân thủ quy định về hình thức, quy cách công bố thông tin trên website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử.
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Thiết lập website thương mại điện tử bán hàng mà không thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định;
b) Không thông báo sửa đổi, bổ sung khi có sự thay đổi thông tin liên quan đến website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử đã đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền theo quy định.
3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong những hành vi vi phạm sau đây:
a) Thiết lập website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử khi chưa được xác nhận đăng ký theo quy định;
b) Nhận chuyển nhượng website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử mà không làm thủ tục chuyển nhượng hoặc không tiến hành đăng ký lại tên miền;
c) Triển khai cung cấp dịch vụ thương mại điện tử không đúng với hồ sơ đăng ký;
d) Gian dối hay cung cấp thông tin sai sự thật khi đăng ký website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử;
đ) Giả mạo thông tin đăng ký trên website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử;
e) Tiếp tục hoạt động cung cấp dịch vụ thương mại điện tử sau khi chấm dứt hoặc bị hủy bỏ đăng ký.
4. Hình thức xử phạt bổ sung:
Đình chỉ hoạt động thương mại điện tử từ sáu tháng tới 12 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1, 2 và điểm a, b, c và d khoản 3 Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm.
5. Biện pháp khắc phục hậu quả:
Buộc thu hồi tên miền “.vn” của website thương mại điện tử đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b, c, đ và e khoản 3 Điều này.
Như vậy, trường hợp bạn không thực hiện đăng ký theo quy định của pháp luật thì bạn sẽ bị phạt vi phạm hành chính theo quy định nêu trên.
Hy vọng rằng sự tư vấn của Everestlaw sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan bạn hãy gọi điện tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 0246-658-2121 để được giải đáp. 
Xem thêm:
>>> Dịch vụ xin giấy phép website - Giấy phép ICP 
>>> Dịch vụ xin giấy phép mạng xã hội trực tuyến  
>>> Thủ tục xin giấy phép website

_________________________________________________
Everestlaw cung cấp dịch vụ thành lập văn phòng đại diện,  thành lập công ty 100% vốn nước ngoài, xin cấp visa cho doanh nghiệp trọn gói với chi phí thấp nhất.
avatar
truclinh6390
Chú ý, khách Vãng Lai
Hãy xác nhận uy tín: shop.danangmuaban.vn
Chú ý, khách Vãng Lai Hãy xác nhận uy tín: shop.danangmuaban.vn

Tổng số bài gửi : 19
Join date : 03/04/2017

http://everestlaw.vn/thanh-lap-cong-ty-von-nuoc-ngoai/

Về Đầu Trang Go down

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết